How to Protect your Computer from Ransomware

A watan da ya gabata, wani harin da aka kai na ransomware ya tilasta wa wani kamfani biliyoyin daloli rufe hanyar sadarwar kwamfuta. Harin makamancin haka ya afkawa kwamfutar abokinsa wanda ya tilasta masa tsara komai.

Yayin da hare-haren na baya-bayan nan ya kasance sananne sosai, ransomware yana da ɗan tarihin da ke da alaƙa da shi. Don taƙaita yadda yake aiki, lokacin da ransomware ya bugi kwamfuta ko hanyar sadarwa, yana saurin yada fayilolin da ba su da damar shiga. Ana tambayar mai amfani da kwamfuta ya biya fansa (wani lokaci a cikin bitcoins) don sake samun damar shiga fayilolin. Yi la'akari da shi kamar cyber-Evans yana sace fayilolinku yana neman fansa.

Don kiyaye kariya daga irin waɗannan hare-haren, akwai wasu matakan riga-kafi da za ku iya ɗauka.

Ga biyar daga cikinsu.

1. Kar a buɗe hanyoyin phish a cikin imel ɗin ku

Yi hankali da imel ɗin da kuke buɗewa. Ba duk imel ba ne abin da suke gani. Wasu Phish ne kuma ana nufin satar bayanan keɓaɓɓen ku. Wasu na iya zama hanyar jigilar kayan fansa ko wasu malware zuwa PC ɗin ku. Koyaushe sau biyu, duba imel sau uku don tabbatar da cewa ya fito daga amintacciyar ƙungiya.

Idan kuna shakka, kar a danna wannan hanyar haɗin.

2. Guji rafi da sauran gidajen yanar gizo masu ban dariya

Shin kun taɓa ziyartar gidan yanar gizon kuma mai binciken ku ya gargaɗe ku da barin shafin? ina da Wani lokaci yana faruwa a gidajen yanar gizon da muke zazzage bidiyo. Kamar yadda zai yiwu, guje wa torrents da sauran gidajen yanar gizo masu ban dariya masu alaƙa. Torrents babban haɗari ne na tsaro. Shafukan su sune masu lalata malware.

3. Sami samfurin riga-kafi mai lasisi

Sau da yawa ina cin karo da tsarin ba tare da kowane nau'i na riga-kafi ba. Ba irin wannan ba mummunan abu bane. Abinda kawai ake kamawa shine, don PC irin wannan, DOLE ka daina intanet kuma kar ka haɗa kafofin watsa labarai na waje. Baya ga haka, babu wani dalili na rashin samun software na riga-kafi don kwamfutarka.

Norton riga-kafi

Saya yanzu

Ɗaya daga cikin mafi kyawun abubuwa game da riga-kafi shine cewa yana ba da kariya ta ainihi ga PC ɗin ku. Don haka, idan ƙwayar cuta ta yi ƙoƙarin cutar da PC ɗin ku, riga-kafi ta shiga kuma ta kawar da barazanar. Wasu daga cikin waɗannan software ɗin suna sanar da ku duk lokacin da suka ji halayen shakku.

Saya yanzu


Akwai zaɓuɓɓukan riga-kafi da yawa a kasuwa. Yi aikinka kuma ka zaɓi ɗaya. Guji zazzagewa/siyan kwafin da aka sace saboda waɗannan na iya rasa tallafi daga kamfani. Ƙari ga haka, suna iya zuwa tare da ɓoyayyiyar lahani.


A Vanaplus.com.ng , zaku iya samun software na riga-kafi daban-daban akan farashi maras tsada.

4. Sabunta Windows OS


Ɗaya daga cikin manyan martani ga hare-haren ransomware shine sabunta faci daga Microsoft don Windows OS. Hare-haren ransomware guda biyu na ƙarshe sun yi niyya ga lahani a cikin kwamfutoci masu gudanar da Windows OS.


Koyaushe sabunta OS ɗin ku zuwa sabon sigar. Don yin wannan, dole ne ka sayi samfurin Windows na asali. Windows 10 shine sabon tsarin aiki na Windows wanda aka saki zuwa babban bita.

5. Ajiye kwamfutarka

Wannan bazai zama ma'auni na kariya ba, amma adana fayiloli muhimmin mataki ne na mu'amala da ransomware. Idan PC ɗinku ya lalace, zaku iya tsara shi kuma ku dawo da fayiloli daga maajiyar.

Wannan kuma yana taimakawa idan kun rasa fayilolinku zuwa lalacewar PC ko sata. Ina ajiye ajiyar mafi mahimmancin takaddun sirri na a cikin filasha USB 16GB. Na yi kyau in sabunta wannan madadin sau da yawa.


Saya yanzu


Idan fayilolinku sun fi girma, zaku iya yin la'akari da zaɓuɓɓukan ajiya mafi girma kamar rumbun kwamfutarka na waje 500GB ko 1TB. Tabbatar cewa kun adana kafofin watsa labarai na ma'ajiya a cikin amintaccen wuri.


Siyayya Yanzu


Bin matakan da ke sama zai rage damar kai harin ransomware. Kan layi, amincin kwamfuta shine alhakinku, ɗauka da mahimmanci.

 

Francis K ,

Marubuci mai zaman kansa, mai sha'awar fasaha, mai son Anime, Nice guy..

AntivirusMalwareRansomware

Bar sharhi

Ana daidaita duk maganganun kafin a buga su