Ways to prevent your child from sexual abuse

Sau da yawa fiye da haka, muna koya wa yaranmu hanyoyi daban-daban don kiyaye kansu daga tsaftar mutum zuwa kiyaye kyakkyawar dangantaka amma kaɗan ba a yi ba wajen ilimantar da su game da lafiyar jiki. Dangane da binciken da Cibiyar Yaki da Cututtuka (CDC) ta gudanar, an kiyasta cewa kusan 1 cikin 6 maza da 1 a cikin ’yan mata 4 ana lalata da su kafin su kai shekaru 18.

A ƙasa akwai shawarwari kan yadda za su kare kansu daga lalata:

Bari su koyi game da sassan jiki

Koyar da su da sunan sassan jiki a matakin farko. Yi amfani da sunayen da suka dace don sassan jiki. Da yawa sun batar da ’ya’yansu tun da wuri domin suna jin wasu sassan sun yi nisa a koya musu. Lokacin da suka ji rashin jin daɗi ko kuma ana cin zarafi a waɗannan sassan, ba za su iya ba da sunan da ya dace ga ɓangaren da wani abu ya faru ba.

Ka sa su fahimci cewa wasu sassa na sirri ne a gare su kadai

A matsayin iyaye, yana da mahimmanci mu gaya wa yaranmu/yayanmu cewa wasu sassa na ''masu zaman kansu'' saboda ba a yi su ga kowa ba. Bayyana musu cewa uwa da uba (Ya danganta da jinsi da shekaru) suna iya ganin su amma ba a nufin kowa ba kamar yadda ake kira al'amuran sirri kuma ya kamata su keɓanta su kaɗai da iyayensu / masu kula da su.

Ƙayyade iyakokin jiki gare su

Hasali ma ka koya musu al'aurarsu kada wani ya taba su, kada su taba al'aurar wani. Iyaye sukan manta cewa cin zarafin jima'i yana farawa ne da masu laifi suna tambayar yaro ya taɓa al'aurarsu ko wani.

Yakamata a bude sirrin jiki

Masu aikata laifin a koyaushe suna ɓoyewa a ƙarƙashin sunan suna tsoratar da yaranku don su ɓoye sirri a matsayin sirri. Sau da yawa yana farawa da harsuna kamar ''Ina son kasancewa a kusa da ku'', ''Ina son fata mai laushi'', ''Ina son taɓa ku'', ''Ina son ku'', da sauransu. Masu aikata laifin a kullum suna gargadin cewa su kiyaye wadannan maganganu a matsayin sirri har ga iyayensu. Ana ba da shawarar sosai a matsayin iyaye cewa mu gaya musu cewa duk abin da wani ya gaya musu, kada su ɓoye sirrin jikinsu a ƙirji, wanda hakan na iya zama alama ta asali na lalata da jima'i.

 

Idan an bi waɗannan shawarwarin tsattsauran ra'ayi, za su iya rage rauninsu ga cin zarafinsu.

Ajiye ra'ayin ku a cikin akwatin sharhi.

Nwajei Babatunde

Mai ƙirƙira abun ciki don ƙungiyar Vanaplus.

Bar sharhi

Ana daidaita duk maganganun kafin a buga su